Loading... Loading...
  QUẢNG CÁO  

Nội dung cần tìm:
Loại văn bản:
Nội dung cần tìm:
  Phần mềm hỗ trợ  


Phần mềm HTKK Thuế 2.5.2


Phần mềm đăng ký thuế cá nhân 2.3


Phần mềm giúp hiển thị website bằng tiếng Việt Unicode


Phần mềm giúp đọc file PDF

Home
Hỏi đáp pháp luật
Bãi bỏ Nghị định 152/2004/NĐ-CP ngày 06/8/2004 của Chính phủ theo quy định tại Mục C Khoản 2 Điều 88 của Nghị định số 108/2006/NĐ-CP?

Trả lời:  Bộ Kế hoạch và Đầu tư đã có văn bản trình Thủ tướng Chính phủ về vướng mắc đối với quy định nêu tại Mục C, Khoản 2, Điều 88. Sau khi có ý kiến chỉ đạo cảu Thủ tướng Chính phủ, Bộ Kế hoạch và Đầu tư sẽ hướng dẫn chi tiết.                                                                                        Luật sư tư vấn doanh nghiệp

Khi triển khai dự án đầu tư gắn với xây dựng thì phải tuân thủ quy định của pháp luật về xây dựng như thế nào?

Trả lời:  Nhà đầu tư khi triển khai dự án đầu tư có xây dựng công trình phải tuân thủ quy định của pháp luật về quản lý xây dựng. Quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình được quy định tại các Nghị định 16/2005/NĐ-CP ngày 07/2/2005 và Nghị định số 112/2006/NĐ-CP ngày 29/9/2006 của Chính phủ.                                                                                        Luật sư tư vấn doanh nghiệp

Dự án không thuộc diện cấp GCNĐT có phải làm thủ tục về môi trường không?

Trả lời:    Thủ tục về môi trường thực hiện theo quy định của Luật Bảo vệ môi trường.                                                                                                                                     Luật sư tư vấn doanh nghiệp

Lĩnh vực đầu tư cấm đầu tư có phải là lĩnh vực cấm kinh doanh hay không?

Trả lời:    Lĩnh vực đầu tư cấm đầu tư là lĩnh vực cấm kinh doanh.                                                                                                                        Luật sư tư vấn doanh nghiệp

Có lĩnh vực đầu tư có điều kiện áp dụng đối với nhà đầu tư trong nước hay không? Những điều kiện đó là gì?

Trả lời:    Lĩnh vực đầu tư có điều kiện áp dụng cho các nhà đầu tư được quy định tại Điều 29 của Luật Đầu tư. Căn cứ vào các quy định tại các Điều 29 và 82 của Luật Đầu tư, các Bộ quản lý soạn thảo điều kiện đầu tư trình Chính phủ ban hành theo quy định tại Khoản 2 Điều 50 và Khoản 3 Điều 79 Nghị định số 108/2006/NĐ-CP. Hiện nay, Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện áp dụng cho các nhà đầu tư nước ngoài được ban hành kèm theo Nghị định số 108/2006/NĐ-CP (Phụ lục III).                                                                                      Luật sư tư vấn doanh nghiệp

Nhà đầu tư nước ngoài phải thực hiện những quy định nào về đầu tư có điều kiện? Dự án đầu tư có điều kiện phải đáp ứng các điều kiện nào? Khi giải trình khả năng đáp ứng điều kiện của dự án thì chủ đầu tư phải giải trình những nội dung gì?

Trả lời:    Dự án có vốn đầu tư nước ngoài thuộc lĩnh vực có điều kiện phải thực hiện thẩm tra trình cấp có thẩm quyền phê duyệt trước khi cấp giấy chứng nhận đầu tư. Nội dung thẩm tra quy định tại Điều 46 và 47 Nghị định số 108/2006/NĐ-CP.

Làm rõ về trường hợp các điều kiện của dự án đầu tư đã được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật không phải lấy ý kiến của các Bộ, ngành?

Trả lời:   Các loại dự án sau không phải lấy ý kiến các Bộ, ngành: - Dự án đầu tư trong nước quy định tại các Điều 42, Điều 43 Nghị định số 108/2006/NĐ-CP. - Dự án có vốn đầu tư nước ngoài quy định tại Điều 46 Luật Đầu tư. - Dự án đầu tư có quy mô vốn đầu tư dưới 300 tỷ đồng Việt Nam và thuộc lĩnh vực đầu tư có điều kiện (Điều 46 Nghị định số 108/2006/NĐ-CP) trong các trường hợp sau: + Các điều kiện đầu tư đã được pháp luật hoặc điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên quy định. + Đối với dự án đầu tư trong nước, nếu dự án đã đáp ứng các điều kiện đầu tư theo quy định của pháp luật.                                                                                  Luật sư tư vấn doanh nghiệp

Nhà đầu tư được hưởng ưu đãi đầu tư nhưng thực tế dự án không đủ điều kiện để hưởng ưu đãi thì xử lý như thế nào?

Trả lời:    Khoản 2 Điều 28 Nghị định số 108/2006/NĐ-CP quy định: Trong quá trình thực hiện dự án đầu tư, nếu nhà đầu tư không đáp ứng điều kiện ưu đãi đầu tư thì không được hưởng ưu đãi đầu tư. Trong trường hợp này, cơ quan quản lý sẽ điều chỉnh mức ưu đãi của doanh nghiệp phù hợp với tình hình hoạt động thực tế của doanh nghiệp và các quy định hiện hành về thuế thu nhập doanh nghiệp.                                                                                                                                    Luật sư tư vấn doanh nghiệp

Những dự án trước đây thuộc lĩnh vực, địa bàn ưu đãi về thuế, nay không nằm trong danh mục lĩnh vực đại bàn ưu đãi đầu tư nữa thì xử lý như thế nào? Trường hợp nào tiếp tục được hưởng, trường hợp nào không? Thủ tục?

Trả lời:    Theo quy định tại Điều 29 Nghị định số 108/2006/NĐ-CP thì nhà đầu tư đang được hưởng ưu đãi đầu tư theo quy định của Luật Khuyến khích đầu tư trong nước, Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, Luật Hợp tác xã và các Luật thuế tiếp tục được hưởng các ưu đãi đầu tư đó. Những dự án mà trước đây thuộc lĩnh vực, địa bàn ưu đãi về thuế mà nay không nằm trong danh mục lĩnh vực địa bàn ưu đãi đầu tư nữa vẫn tiếp tục được hưởng ưu đãi đầu tư như trước đây. Trường hợp bổ sung thêm mục tiêu mới thì khi điều chỉnh dự án đầu tư hoặc đăng ký lại thì sẽ áp dụng mức ưu đãi theo quy định hiện hành cho mục tiêu mới bổ sung. Luật gia tư vấn doanh nghiệp

Page << Pre 1 2 3 4 5 Next >>
  Hỗ trợ trực tuyến  
Hãy để luật sư giúp đỡ bạn
 
Hà nội

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn Đầu tư nước ngoài
* Tư vấn Đất đai
* Tư vấn Dân sự

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn Đầu tư nước ngoài
* Tư vấn Sở hữu trí tuệ

* Tư vấn Đất đai
* Dịch vụ công chứng
* Dịch vụ chuyển quyền SDĐ

* Tư vấn Sở hữu trí tuệ
* Tư vấn Đầu tư nước ngoài
* Tư vấn Dân sự

* Dịch vụ công chứng
* Tư vấn & Soạn thảo các loại HĐ
* Xây dựng quy chế cho DN

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn - Dịch vụ tài chính
* Tư vấn Sở hữu trí tuệ

TP.Hồ Chí Minh

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn - Dịch vụ tài chính

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn thủ tục hành chính
* Tư vấn các lĩnh vực khác


TÌNH TRẠNG WEBSITE

 

Bản Quyền (c) - 2009 thuộc về Công ty tư vấn Việt Quốc Luật

Văn phòng tại Hà Nội
Add: Phòng 1304 - toà nhà N06 - ngõ 49 - đường Trần Đăng Ninh - Dịch Vọng - Cầu Giấy - Hà nội
Tel : (84-4).3 793 2578 - (84-4) 62813499
Fax : (84-4) 62813498
Email :
luatvietquoc@gmail.com  - Visultant@vietquocluat.com.vn

Tại Thành phố Hồ Chí Minh
Hotline: 0902 283 788
Tel : (84-4).3 793 2578 - (84-4) 62813499
Fax : (84-4) 62813498
Email :
luatvietquoc@gmail.com  - Visultant@vietquocluat.com.vn

Giấy phép số 153/GP-TTĐT do Bộ thông tin và truyền thông cấp ngày 30 tháng 9 năm 2008

  Thiết kế bởi Thiet ke web - VNT Tech. Group