Loading... Loading...
  QUẢNG CÁO  

Nội dung cần tìm:
Loại văn bản:
Nội dung cần tìm:
  Phần mềm hỗ trợ  


Phần mềm HTKK Thuế 2.5.2


Phần mềm đăng ký thuế cá nhân 2.3


Phần mềm giúp hiển thị website bằng tiếng Việt Unicode


Phần mềm giúp đọc file PDF

Home
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền xét xử của tòa án quận, huyện

Câu hỏi:   "Công ty tôi đang có tranh chấp về hợp đồng kinh tế với một công ty khác trị giá gần 300 triệu đồng. Tòa án cấp quận, huyện chỉ thụ lý, giải quyết các tranh chấp kinh tế đến 50 triệu đồng có đúng không? thẩm quyền giải quyết các vụ án dân sự nào? Tôi sẽ phải khởi kiện ở đâu?". (bạn đọc Minh Hồng)


Trả lời:

Trước đây, theo quy định tại khoản 1 Điều 13 Điều Pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án kinh tế, tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (gọi chung là tòa án cấp huyện) giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp hợp đồng kinh tế mà giá trị tranh chấp dưới 50 triệu đồng, trừ trường hợp có nhân tố nước ngoài. Tuy nhiên từ ngày 1/1/2005, thời điểm Bộ luật tố tụng dân sự có hiệu lực thì thẩm quyền của Tòa án cấp huyện được mở rộng.

Cụ thể như sau:
1. Tranh chấp giữa cá nhân với cá nhân về quốc tịch Việt Nam.
2. Tranh chấp về quyền sở hữu tài sản.
3. Tranh chấp về hợp đồng dân sự.
4. Tranh chấp về quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ
5. Tranh chấp về thừa kế tài sản.
6. Tranh chấp về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng.
7. Tranh chấp về quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai.
8. Tranh chấp liên quan đến hoạt động nghiệp vụ báo chí theo quy định của pháp luật.
9. Các tranh chấp khác về dân sự mà pháp luật có quy định.
10. Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.
11. Tranh chấp về chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.
12. Tranh chấp về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.
13. Tranh chấp về xác định cha, mẹ cho con hoặc xác định con cho cha, mẹ.
14. Tranh chấp về cấp dưỡng.
15. Các tranh chấp khác về hôn nhân và gia đình mà pháp luật có quy định.
16. Tranh chấp lao động cá nhân giữa người lao động với người sử dụng lao động mà Hội đồng hòa giải lao động cơ sở, hòa giải viên lao động của cơ quan quản lý nhà nước về lao động quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh hòa giải không thành hoặc không giải quyết trong thời hạn do pháp luật quy định, trừ các tranh chấp sau đây không nhất thiết phải qua hòa giải tại cơ sở:
a) Về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa thải hoặc về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;
b)Về bồi thường thiệt hại giữa người lao động và người sử dụng lao động; về trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động;
c)Giữa người giúp việc gia đình với người sử dụng lao động;
d)Về bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về lao động;
đ) Về bồi thường thiệt hại giữa người lao động với doanh nghiệp xuất khẩu lao động.
17. Tranh chấp phát sinh trong hoạt động kinh doanh, thương mại giữa cá nhân, tổ chức có đăng ký kinh doanh với nhau và đều có mục đích lợi nhuận bao gồm:
a) Mua bán hàng hóa;
b) Cung ứng dịch vụ;
c) Phân phối;
d) Đại diện, đại lý;
e) Ký gửi;
f) Thuê, cho thuê, thuê mua;
g) Xây dựng;
h) Tư vấn, kỹ thuật;
i) Vận chuyển hàng hóa, hành khách bằng đường sắt, đường bộ, đường thủy nội địa;

Với các quy định nói trên, tranh chấp về hợp đồng kinh tế giữa công ty bạn và một công ty khác - về nguyên tắc - sẽ do tòa án quận, huyện nơi công ty là bị đơn đóng trụ sở thụ lý, giải quyết; trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

                                                                                          Thạc sĩ Phạm Thanh Bình

*ĐỊA CHỈ LIÊN HỆ_YÊU CẦU DỊCH VỤ:
-------------------------------------------------------------------------------------
                              CÔNG TY TƯ VẤN VIỆT-QUỐC LUẬT
       Office:      Phòng 407-D6, ngõ 565, đường Lạc Long Quân-Xuân La - Tây Hồ - Hà Nội.
       Tel:          04.62949155 / 37589197                                  Hotline:   
0985 631 476 
       Fax:         04.37589195
       Email :     Luatvietquoc@gmail.com   

  Mời bạn xem thêm
Những tài sản phải đóng lệ phí trước bạ
(Câu hỏi:    Những tài sản nào phải chịu lệ phí trước bạ? Đất ở của gia đình chưa xây dựng gì, nay chuyển nhượng có phải nộp lệ phí trước bạ không? (bạn đọc Cao Hoàng Minh). )
Ông bà nội ngoại tranh chấp quyền nuôi cháu
(Câu hỏi:  "Con gái tôi chung sống với một thanh niên và sinh một cháu trai. Gia đình bên nội không công nhận con dâu và cháu nội nên gần 10 năm nay, bé sống với ông bà ngoại. Gần đây, cha mẹ cháu cùng qua đời, bên nội cho ...)
Đăng ký lại theo Luật Doanh nghiệp mới
(Câu hỏi:  “Chúng tôi là Công ty TNHH một thành viên, 100% vốn nước ngoài, thành lập năm 2004, hiện đang hoạt động bình thường. Xin cho biết công ty chúng tôi có phải làm thủ tục đăng ký lại doanh nghiệp theo Luật Doanh nghiệp và Luật đầu tư ...)
Chuyển tiền thừa kế ra nước ngoài
(Câu hỏi:   "Anh chị em bán căn nhà của ba mẹ để lại. Do 3 trong 5 người đang định cư ở nước ngoài nên số tiền 3 người này được hưởng hiện vẫn gửi tại một ngân hàng ở Việt Nam. Nay chúng tôi muốn được nhận số tiền ...)
Thủ tục đề nghị cấp phiếu lý lịch tư pháp
(Câu hỏi:    "Tôi muốn xin lý lịch tư pháp để làm hồ sơ đăng ký kết hôn với người nước ngoài thì cần phải làm những thủ tục gì? Hồ sơ nộp ở đâu? Thời gian giải quyết mất bao lâu và lệ phí thế nào?". (bạn đọc Thúy Hà) )
Trẻ từ 14 tuổi đánh nhau bị xử phạt hành chính
(Câu hỏi:    Con trai tôi (chưa đầy 15 tuổi) đánh nhau với bạn học gây thương tích nhẹ, nhưng vẫn bị công an phường lập biên bản và xử phạt vi phạm hành chính với mức "cảnh cáo". Xin hỏi, việc xử phạt con tôi như vậy có đúng không?'(Bạn ...)
Thủ tục xin VISA thăm người quen ở Anh
(Câu hỏi:   "Tôi có bạn trai là người Anh, nay anh ấy muốn bảo lãnh tôi du lịch đến Anh. Xin cho biết tôi cần làm những giấy tờ gì? Chân thành cám ơn". (Le Hoang Thanh, 29 tuổi). )
Ủy quyền văn phòng luật sư làm thủ tục cấp hộ chiếu
(Câu hỏi:    "Xin cho biết thủ tục công dân Việt Nam ở trong nước đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông? Tôi không trực tiếp đi làm hộ chiếu, muốn ủy quyền cho một văn phòng luật sư làm giúp có được không? (Nguyễn Ngọc Vinh, thành phố Cần Thơ). > ...)
Em gái yêu cầu anh trai chia thừa kế
(Câu hỏi:    "Cha mẹ tôi qua đời để lại căn nhà mặt tiền, do anh cả tôi quản lý. 13 năm trôi qua, nay hai chị em tôi đề nghị chia thừa kế nhưng anh không đồng ý. Xin cho biết chúng tôi có quyền khởi kiện ra tòa đề ...)
Một văn phòng không đại diện cho 2 công ty nước ngoài
(Câu hỏi:   "Văn phòng đại diện nước ngoài ký hợp đồng mua bán hàng hóa trong khi không có văn bản ủy quyền của thương nhân nước ngoài có bị xử phạt vi phạm hành chính không? Văn phòng đại diện của một công ty đã được hoạt động tại ...)
Làm giả nhãn hiệu hàng hóa bị phạt tù đến 3 năm
(Câu hỏi:   "Người làm giả hàng hóa mang nhãn hiệu (đã đăng ký) thì phạm tội gì? Việc làm giả đó gây thiệt hại trên 500 triệu đồng cho chủ sở hữu nhãn hiệu thì có bị coi là "gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng" không?". (Trần Lan Anh, ...)
Công bố hai tập quyết định Giám đốc thẩm
(Sáng 25/5, TAND tối cao đã công bố hai tập Quyết định Giám đốc thẩm của Hội đồng Thẩm phán TAND tối cao năm 2005 và 2006. Đây là lần thứ hai TAND tối cao công tập quyết định này dưới sự tài trợ của Cơ quan phát triển quốc ...)
Hợp đồng thuê nhà trên 6 tháng phải công chứng
(Câu hỏi:    'Tôi muốn thuê một căn nhà để ở. Xin hỏi hợp đồng thuê nhà có phải chứng thực hoặc công chứng hay không? Nếu có thì cơ quan nào làm, cần các loại giấy tờ gì? Nhà tôi muốn thuê không có giấy đỏ, giấy hồng mà chỉ ...)
Ly hôn với người đang ở nước ngoài
(Câu hỏi:   “Tôi lấy chồng mang quốc tịch Pháp, đăng ký kết hôn tại Việt Nam. Do mâu thuẫn vợ chồng nên chồng tôi bỏ về Pháp từ 2005, không có tin tức gì. Nay tôi muốn xin ly hôn thì tòa án Việt Nam có giải quyết không?”. (Minh ...)
Bị đơn vắng mặt tòa án có xét xử?
(Câu hỏi:   Tôi là nguyên đơn trong một vụ án đòi nợ. Mặc dù Tòa án nhiều lần triệu tập nhưng bị đơn vẫn không đến khiến vụ án bị kéo dài. Nếu bị đơn vắng mặt, vụ án có xét xử được không? Bị đơn có quyền chống án? ...)
Luật sư không được kiêm nhiệm công chứng viên
(Câu hỏi:   Hà Nội vừa thành lập một số Văn phòng công chứng tư. Xin hỏi, luật sư có được kiêm nhiệm làm công chứng viên không? Luật sư muốn làm công chứng viên cần phải làm những thủ tục gì? (Trần Thị Hạnh, Bát Tràng, Gia Lâm, Hà Nội) )
Người chăm sóc bị hại cũng được bồi thường
(Câu hỏi:    “Tôi bị tai nạn giao thông mất 24% sức khỏe, trong thời gian nằm viện, vợ tôi phải đi theo chăm sóc. Nay vụ việc sắp được đưa ra Tòa để xét xử, tôi muốn yêu cầu người gây tai nạn cho tôi phải bồi thường một khoản ...)
Những trường hợp bị từ chối hợp pháp hóa lãnh sự
(Câu hỏi:    Tôi là người gốc Việt mang quốc tịch Pháp, đang làm hồ sơ kết hôn với người Việt Nam ở trong nước. Cơ quan tiếp nhận hồ sơ yêu cầu tôi phải hợp pháp hóa một số giấy tờ có liên quan. Xin cho biết cơ quan nào ...)
Thủ tục tạm ngừng hoạt động kinh doanh
(Câu hỏi:   Để sắp xếp lại tổ chức và chuyển sang địa điểm mới nên Công ty chúng tôi muốn tạm ngừng hoạt động kinh doanh 6 tháng. Chúng tôi phải làm những thủ tục gì và trong khi tạm ngừng doanh nghiệp có phải nộp thuế không? (Hoàng Minh, ...)
Thời hiệu thi hành bản án hình sự
(Câu hỏi:   Thời hiệu thi hành bản án hình sự là bao nhiêu năm? Ở địa phương tôi có người bị kết án 5 năm tù nhưng cố tình trốn tránh thì thời gian trốn tránh có được tính để xác định thời hiệu thi hành bản án hình sự không? ...)
  Hỗ trợ trực tuyến  
Hãy để luật sư giúp đỡ bạn
 
Hà nội

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn Đầu tư nước ngoài
* Tư vấn Đất đai
* Tư vấn Dân sự

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn Đầu tư nước ngoài
* Tư vấn Sở hữu trí tuệ

* Tư vấn Đất đai
* Dịch vụ công chứng
* Dịch vụ chuyển quyền SDĐ

* Tư vấn Sở hữu trí tuệ
* Tư vấn Đầu tư nước ngoài
* Tư vấn Dân sự

* Dịch vụ công chứng
* Tư vấn & Soạn thảo các loại HĐ
* Xây dựng quy chế cho DN

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn - Dịch vụ tài chính
* Tư vấn Sở hữu trí tuệ

TP.Hồ Chí Minh

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn - Dịch vụ tài chính

* Tư vấn Doanh nghiệp
* Tư vấn thủ tục hành chính
* Tư vấn các lĩnh vực khác


TÌNH TRẠNG WEBSITE

 

Bản Quyền (c) - 2009 thuộc về Công ty tư vấn Việt Quốc Luật

Văn phòng tại Hà Nội
Add: Phòng 1304 - toà nhà N06 - ngõ 49 - đường Trần Đăng Ninh - Dịch Vọng - Cầu Giấy - Hà nội
Tel : (84-4).3 793 2578 - (84-4) 62813499
Fax : (84-4) 62813498
Email :
luatvietquoc@gmail.com  - Visultant@vietquocluat.com.vn

Tại Thành phố Hồ Chí Minh
Hotline: 0902 283 788
Tel : (84-4).3 793 2578 - (84-4) 62813499
Fax : (84-4) 62813498
Email :
luatvietquoc@gmail.com  - Visultant@vietquocluat.com.vn

Giấy phép số 153/GP-TTĐT do Bộ thông tin và truyền thông cấp ngày 30 tháng 9 năm 2008

văn bản pháp luật luật doanh nghiệp luật đất đai luật hình sự hệ thống pháp luật Thiết kế bởi Thiet ke web - VNT Tech. Group